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UKUMBI WA CHUO CHA BENKI KUU – MWANZA

25 JULAI, 2022
Mh. Balozi Mhandisi Aisha S. Amour - Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi);
Prof. Riziki S. Shemdoe – Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI;

Mh. Mhandisi Robert G. Luhumbi - Mkuu wa Mkoa wa Mwanza;

Mh. Anthony Diallo - Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Mwanza;

Bw. Joseph O. Haule – Mwenyekiti wa Mfuko wa Barabara;

Wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Barabara;

Bw. Eliud T. Nyauhenga - Meneja wa Mfuko wa Barabara;

Mh. Sima C. Sima - Meya wa Jiji la Mwanza;

Wenyeviti wa Bodi wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi na TAMISEMI;

Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi na TAMISEMI;

Mameneja wa TANROADS na TARURA;

Waandishi wa habari;

Wageni Waalikwa;

Mabibi na Mabwana
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1. Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyenzi Mungu, mwingi wa rehma na amani, kwa kutujalia uzima na kutuwezesha kukusanyika hapa siku ya leo.  Aidha, naishukuru Bodi ya Mfuko wa Barabara kwa kunialika kwenye tukio hili muhimu katika maendeleo ya sekta ya barabara.

2. Ndugu Washiriki, kama ilivyoelezwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa Barabara na Meneja wa Mfuko wa Barabara, sekta hii ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.   Bila usafiri wa uhakika wa barabara, ni vigumu wananchi kunufaika na huduma za kijamii na kiuchumi ambazo zinatolewa na kuwezeshwa na Serikali ikiwemo elimu, afya na upatikanaji wa masoko. Kwa mantiki hiyo, kama taifa, ni muhimu kuhakikisha miundombinu ya barabara inatunzwa kikamilifu ili kulinda thamani yake na hivyo kuendelea kutoa mchango katika kuleta maendeleo ya taifa. 
3. Ndugu washiriki, upatikanaji wa taarifa za hali ya barabara kwa wakati ni moja ya njia muhimu za kutunza miundombinu ya barabara. Hivyo basi, naipongeza Bodi ya Mfuko wa Barabara kwa kubuni Mfumo wa Kielektroniki utakaotumiwa na wananchi na watumia barabara kufuatilia na kutoa taarifa kwa vyombo husika juu ya hali ya barabara katika maeneo yao. Nimefurahi kusikia kuwa Mfumo huu umetayarishwa  na wataalamu wa ndani na kuokoa takribani shilinhi za kitanzania milioni 300. Nawapongeza wahusika wote kwa umoja wao kwa kazi nzuri

4.   Kupitia warsha hii napenda kutoa wito kwa taasisi zote za umma kuwatambua wataalamu wa ndani pale walipo, kuwaamini, kuwapa nafasi na kuwajengea uwezo.  Kadhalika, napenda kuwaaziaiza TANROADS na TARURA kuzifanyia kazi kwa wakati taarifa ambazo zitakuwa zinaletwa na watumiaji wa barabara na kutoa majibu kwa wakati. Hatua stahiki zichukuliwe kwa wahusika ambao hawatazifanyia kazi kwa wakati taarifa hizo. Ni matarajo yangu kuwa, kama mlivyoahidi, uhamasishaji na utoaji elimu juu ya Mfumo huu vitakuwa miongoni mwa vipaumbele vya Bodi na Menejimenti ya Mfuko.  
. 

5. Ndugu Washiriki, kama nilivyosema awali, Serikali imewekeza fedha nyingi kwenye miundombinu ya barabara.  Hata hivyo, miundombinu hiyo inakabiliwa na hatari kubwa ya kuharibika kutokana na madhara ya mabadiliko ya tabianchi. Kama tulivyoelezwa, takriban shilingi 209.7 bilioni zilitumika kufanya matengenezo ya dharura kati ya mwaka 2015 na 2020.   
Kwa kutambua athari za mabadiliko ya tabianchi, Serikali iliandaa Mkakati wa Kitaifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi kunzia 2021 hadi 2026 (National Climate Change Response Strategy 2021-2026) ambao malengo yake ni pamoja na kujumuisha masuala ya mabadiliko ya tabianchi kwenye mipango na bajeti za kisekta na kuwezesha upatikanaji endelevu wa fedha na teknolojia ili kukabiliana na madhara hayo.  
6. Ndugu Washiriki, napenda kuipongeza Bodi ya Mfuko wa Barabara kwa kuandaa warsha ya kujadili namna ya kukabiliana na madhara ya mabadiliko tabianchi kwenye miundombinu ya barabara.  Ni matumaini yangu kuwa matokeo ya warsha hii yatasaidia katika kuandaa mpango kabambe wa kisekta wa kutekeleza mbinu mbalimbali ambazo zitasaidia kuilinda rasilimali hii muhimu kwa taifa.  Kupitia warsha hii, napenda kutoa changamoto kwenu kudhamiria kufanya tafiti mahsusi ili kuona jinsi bora ya kutekeleza kazi za barabara na utunzaji wa miundombinu yake.

7. Kwa upande wangu kama Waziri anayehusika na sekta ya barabara, nitafanya mawasiliano na Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango ili kuona uwezekano wa kupata fedha ambazo hutengwa na Wadau wa Maendeleo pamoja na misaada ya kitaalam ili kuziwezesha nchi zinazoendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwenye miundombinu ya barabara.  

8. Ndugu washiiki, nimefarijika kusikia kuwa pamoja na mambo mengine wakati wa warsha hii Bodi itatambua na kuwapa vyeti wahandisi waliothubutu na kusanifu na kujenga madaraja na barabara kwa kutumia malighafi zinazopatikana hapa nchini au maeneo jirani na mradi. Naipongeza sana Bodi ya Mfuko na Wakala wa Barabara kwani hii ni hatua muhimu katika kutekeleza  agizo la Mh. Rais la kufanya utafiti na kujenga barabara za changarawe au udongo zinazodumu kwa muda mrefu.  
9. Ni muhimu sasa kuhakikisha kwamba,  tunatenga fedha kila mwaka ili kugharamia shughuli za utafiti  ambao utajikita zaidi katika kuleta teknolojia ya ujenzi au matengenezo ya barabara ambayo itastahimili athari za mabadiliko ya tabianchi. Utafiti huo pia ulenge katika kuongeza matumizi ya malighafi inayopatikana hapa nchini, hususan kwenye maeneo ya mradi kama vile mawe na vifusi na changarawe.

10. Ndugu Washiriki, ili kukabiliana na upungufu wa fedha za matengenezo ya barabara kama alivyodokeza Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa Barabara, Serikali itaendelea kuongeza vyanzo vya mapata ya Mfuko kila inapowezekana.  Wakati huo huo Halmashauri zitatakiwa kutenga fedha kila mwaka kwa ajili ya kugharamia matengenezo kwenye maeneo yao.  Aidha ni wajibu wa viongozi wa Serikali za Mitaa kusimamia ulinzi wa miundombinu ya barabara kwenye maeneo yao. Kupitia viongozi hawa, athari zinazotokana na wizi wa samani za barabara, matengenezo ya magari barabarani na mifugo kutembea barabarani zitapungua na mwisho kutoweka kabisa.
11. Ndugu washiiki, ni jambo la faraja kusikia kuwa baadhi ya Wakala na wahandisi wamejenga barabara za mawe na madaraja ya mawe kwa gharama nafuu na hivyo kuokoa fedha nyingi za Serikali. Napenda kuchukua fursa hii kwa moyo wa dhati kuwapongeza na kuwataka waendeleze ubunifu walioonesha. Napenda kutoa hakikisho kuwa, pale unapofanya jambo jema, Serikali itakuona na itatambua juhudi zako.
12. Ndugu Washiriki, kabla ya kuhitimisha hotuba yangu, napenda kutoa maelekezo muhimu yafatayo:

Mosi: kuwakumbusha washiriki na watanzania wote kwa ujumla wao, kujiandaa na kushiriki Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika tarehe 23 Agosti, 2022.  Sensa hiyo ni muhimu ili kuiwezesha Serikali kujua idadi ya watu na kupanga matumizi sahihi ya rasilimali zake zikiwemo barabara.
Pili: naagiza Wakala wa Barabara  kuzifanyia kazi kwa wakati taarifa zinazoletwa kwao na watumiaji wa barabara kwa lengo la utekelezaji.

Tatu: Nailekeza Bodi ya Mfuko kufuatilia na kuhakikisha taarifa na malalamiko yanayoletwa na watumiaji wa barabara yanafanyiwa kazi kwa wakati na Wakala wa Barabara.

Nne: Naziagiza Wakala wa Barabara kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye madaraja na makalavati ili kuepuka kutokea kwa majanga makubwa kama lile la Kiyegeya.
Tano: naziagiza Wakala wa Barabara kuingia mikataba ya muda mrefu ya matengenezo ya kawaida ya barabara ili kuziba mashimo yanayotokea barabarani ndani ya saa 48 kwa mujibu wa makubaliano kati ya Bodi na Wakala wa Barabara.

Sita: naziagiza Wakala wa Barabara kwa kushirikiana na Bodi, kubainisha maeneo hatarishi ya barabara ambayo huathiriwa  na mvua mara kwa mara na kuchukuwa hatua stahiki.

Saba: naziagiza Wakala wa Barabara kukamilisha manunuzi ya kazi za matengenezo ya barabara kwa wakati kabla ya majira ya mvua na kuzitekeleza kikamilifu.
13. Ndugu Washiriki, baada ya kusema hayo, napenda sasa, kutangaza kwamba warsha ya kujadili athari za mabadiliko ya tabianchi kwenye miundombinu ya barabara imefunguliwa rasmi.
Karibuni Sana
